Taharuki Nigeria! Mke wa mwanadiplomasia aingia na virusi vya Ebola
Eric Buyanza
October 23, 2026
Share :

Mke wa mwanadiplomasia wa Uswisi nchini Nigeria amegundulika kuwa na virusi vya Ebola. Wizara ya Afya ya Nigeria na mashirika ya kimataifa ya afya yamethibitisha kuwa kisa hiki kiliripotiwa rasmi tarehe 20 Oktoba 2026 mjini Abuja, na ndio mgonjwa wa kwanza wa Ebola kurekodiwa nchini humo tangu mlipuko uliopita wa mwaka 2014.
Mgonjwa huyo, ambaye ni mwanamke mwenye umri wa miaka 42 na mzaliwa wa Uganda, anaripotiwa kuambukizwa virusi hivyo vya aina ya Bundibugyo alipokuwa kwenye likizo ya wiki mbili nchini Uganda kabla ya kurejea Abuja tarehe 3 Oktoba 2026 kupitia Addis Ababa, Ethiopia.
Mamlaka za afya zimeeleza kuwa mwanamke huyo alianza kuonyesha dalili za homa mapema mwezi huu ambapo alidhani ni ugonjwa wa malaria, na hivyo kwenda kutibiwa katika hospitali binafsi ambako vipimo vya maabara vilikuja kuthibitisha uwepo wa virusi vya Ebola. Hivi sasa ametengwa na anaendelea kupata matibabu, huku ripoti za kitabibu zikionyesha kuwa afya yake inazidi kuimarika.
Kufuatia kisa hiki, Kituo cha Kudhibiti Magonjwa cha Nigeria (NCDC) kwa ushirikiano na Shirika la Afya Duniani (WHO) vimeanza ufuatiliaji mkali wa karibu watu 44 waliokutana na mgonjwa huyo, wakiwemo wahudumu wa afya na watu wa karibu. Mumewe, ambaye ni mwanadiplomasia wa Uswisi aliyesafiri naye, tayari amewekwa karantini kwa uangalizi ingawa bado hajaonyesha dalili zozote.





