pmbet

Tshisekedi aomba msaada kwa Putin mgogoro wa mashariki DRC

Sisti Herman

November 1, 2026
Share :

 

Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Félix Tshisekedi, amemuomba Rais wa Urusi, Vladimir Putin, kusaidia juhudi za kutafuta amani katika mgogoro unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo, unaohusisha waasi wa M23 na mvutano kati ya Kinshasa na Kigali. Tshisekedi alitoa ombi hilo Ijumaa, Oktoba 30, 2026, alipokutana na Putin mjini Moscow, pembezoni mwa Mkutano wa Tatu wa Urusi na Afrika. Amesema anataka Urusi, ikiwa mwanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ishiriki katika juhudi za kutafuta amani na Rwanda.

Ombi hilo linakuja licha ya makubaliano ya amani yaliyosimamiwa na Marekani na kusainiwa na Tshisekedi pamoja na Rais wa Rwanda, Paul Kagame, Desemba 2025. Makubaliano hayo yalilenga kushughulikia masuala ya usalama mashariki mwa Congo, ikiwemo kuondolewa kwa wanajeshi wa Rwanda na kusitishwa kwa uungaji mkono kwa makundi yenye silaha. Hata hivyo, mapigano yameendelea licha ya hatua hiyo ya kidiplomasia, huku M23 ikiendelea kuwa mpinzani mkubwa wa serikali ya Congo.

Serikali ya Congo imekuwa ikiishutumu Rwanda kwa kuisaidia M23 na kutaka wanajeshi wake waondoke katika ardhi ya Congo. Rwanda imekanusha madai hayo, lakini wataalamu wa Umoja wa Mataifa wameripoti uwepo na msaada wa kijeshi wa Rwanda kwa kundi hilo. Kwa upande wake, Kigali imekuwa ikiitaka serikali ya Congo kuchukua hatua dhidi ya kundi la waasi la FDLR, ambalo Rwanda inalichukulia kuwa tishio kwa usalama wake.

Katika hatua nyingine, Tshisekedi ameiomba Urusi kuunga mkono utekelezaji wa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yanayotaka wanajeshi wa Rwanda kuondoka mashariki mwa Congo, pamoja na kusaidia juhudi za kurejesha amani. Pia ameomba Moscow iunge mkono kuongezwa kwa muda wa operesheni ya kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini Congo, MONUSCO, ambao unatarajiwa kumalizika Desemba 2026. Ombi hilo limekuja siku moja baada ya Marekani kuiwekea vikwazo Wizara ya Ulinzi ya Rwanda na taasisi ya kifedha ya Zigama kwa madai ya kusaidia shughuli za M23.

Wakati huohuo, juhudi za kidiplomasia zinaendelea kupitia michakato tofauti ya Washington na Doha, huku Umoja wa Afrika nao ukiendelea na mashauriano ya kuhimiza utekelezaji wa makubaliano na kulinda raia.

pmbet
pmbet

Leagues standings

Tanzania Premier League
pmbet
pmbet